Các nghề truyền thống trong huyện Kiến Xương, tỉnh Thái Bình thu hút hơn 10.000 lao động mỗi năm với trên 9.000 cơ sở, hộ gia đình tham gia sản xuất.
Người dân tham gia đan mặt ghế cói xuất khẩu tại xã Quang Lịch, huyện Kiến Xương
Mặc dù thu nhập không bằng các nghề mới khác đang thịnh hành, nhưng nhiều năm qua, các nghề truyền thống như: Chạm bạc, đan mặt ghế cói xuất khẩu, mây tre đan xuất khẩu của huyện Kiến Xương vẫn thu hút được rất nhiều lao động theo làm. Hiện nay, toàn huyện Kiến Xương có 37/40 làng nghề được công nhận đạt tiêu chuẩn với trên 9.000 cơ sở và hộ gia đình tham gia sản xuất. Ưu thế của công việc tại các làng nghề là không vất vả, gần nhà nên người lao động gắn bó với nghề.
Để giữ vững và phát triển mạnh hơn nữa các nghề truyền thống, nhiều xã trong huyện Kiến Xương đã vào cuộc, tạo điều kiện để các doanh nghiệp, cơ sở làm nghề phát triển.
Tại Đại hội Đảng bộ huyện Kiến Xương lần thứ XXV đã đưa ra nhiệm vụ phát triển nghề và làng nghề trong những năm tới đây như: Duy trì, phát triển mạnh các nghề truyền thống, nâng cao chất lượng sản phẩm nghề, khuyến khích thành lập doanh nghiệp và tạo điều kiện để các doanh nghiệp phát triển.
Thanh Giang
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...