Thống kê chưa đầy đủ tại các bệnh viện trên địa bàn tỉnh Thái Bình cho thấy, có khoảng 46% người bệnh là phụ nữ mắc các bệnh liên quan đến thiếu vitamin D ở mức báo động, trong khi đó nam giới cũng có khoảng 20%.
Vitamin D có tác dụng ổn định huyết áp, làm giảm viêm và tăng cường hệ miễn dịch. Xét nghiệm để phát hiện kịp thời tình trạng thiếu hụt vitamin D có ý nghĩa to lớn trong điều trị, đặc biệt đối với bệnh thận mãn tính, suy chức năng gan; phụ nữ mang thai, cho con bú và người lớn tuổi có tiền sử ngã nhiều lần.
Tuy nhiên thực tế lại cho thấy, hiếm có trường hợp bệnh nhân chủ động tầm soát việc thiếu vitamin D. Hầu hết người bệnh được phát hiện thiếu vitamin D khi đã mắc phải một số biến chứng do sự thiếu hụt này gây nên như suy nhược cơ, loãng xương, bệnh tim mạch, các bệnh viêm nhiễm và cả bệnh về tâm lý. Ở phụ nữ mang thai, thiếu hụt vitamin D có thể khiến trẻ sinh ra bị còi xương.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...