Tại chùa Phúc Long, xã Hồng Minh, huyện Hưng Hà, Phân ban Ni giới tỉnh Thái Bình long trọng tổ chức đại lễ tưởng niệm Thánh tổ Kiều Đàm Di và chư ni tiền bối Phật giáo tỉnh.
Thánh tổ Kiều Đàm Di là vị nữ đầu tiên xuất gia hành Thánh đạo, thành lập Ni đoàn. Dưới sự lãnh đạo của Đức Phật và sự trợ duyên của các chư tăng, nhờ trí tuệ và sự khéo léo của Thánh tổ Kiều Đàm Di mà Ni đoàn phát triển nhanh chóng, lớn mạnh.
Theo thống kê, trên địa bàn tỉnh Thái Bình hiện có 877 ngôi chùa với trên 450 vị ni chúng. Trong thời gian qua, các chư ni đã thực hiện tốt mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các quy định của địa phương, tích cực tham gia có hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động, các hoạt động xã hội, từ thiện nhân đạo. Tính riêng trong năm 2023, ni chúng trong tỉnh đã làm từ thiện với tổng số tiền lên tới hàng tỷ đồng.
Lễ tưởng niệm Thánh tổ Kiều Đàm Di và chư Ni tiền bối tỉnh nhà là dịp tri ân bậc tổ đức dày công khai sáng Ni đoàn và là dịp để các thế hệ ni giới thể hiện sự tri ân, báo ân bằng các phật sự và công đức tu hành.
![]() | ![]() |
Nhân dịp này, Phân ban Ni giới tỉnh, Phân ban Ni giới huyện Hưng Hà đã trao tặng 100 triệu đồng để hỗ trợ xây dựng 2 ngôi nhà cho các hoàn cảnh khó khăn.
Hồng Hạnh
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...