Theo số liệu thống kê từ mạng lưới phòng chống HIV/AIDS của ngành Y tế Thái Bình, hiện toàn tỉnh có trên 2.300 người nhiễm HIV/AIDS tại 242 xã, phường, thị trấn. Từ đầu năm đến nay, có 43 bệnh nhân mới được phát hiện. Trong đó 2 trường hợp phơi nhiễm nghề nghiệp được cấp thuốc điều trị dự phòng miễn phí.
Các địa phương tăng cường cải thiện chất lượng điều trị và chăm sóc người nhiễm HIV/AIDS, hướng đến mục tiêu người nhiễm HIV được điều trị sớm hơn, được theo dõi, chăm sóc sát sao hơn cả về lâm sàng và cận lâm sàng, đảm bảo người nhiễm tuân thủ điều trị và ức chế thành công nồng độ virus ở mức thấp, không lây nhiễm sang người khác. Tuy nhiên một thực tế đáng lo ngại là tình trạng kỳ thị đối với người nhiễm HIV vẫn tồn tại, dẫn đến nhiều người nhiễm không dám công khai danh tính, ngại đi điều trị. Đây là một trong những nguyên nhân chính làm gia tăng nguy cơ lây lan HIV/AIDS ra cộng đồng.
Hà My
Sáng nay 26/6, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh; đồng chí Vũ...
Tổ đại biểu Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh Thái Bình khu vực huyện Vũ Thư...
Chiều 15/5, đồng chí Nguyễn Văn Huy, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội...
Nhằm chuẩn bị cho Kỳ họp thứ Bảy, Quốc hội khóa XV, sáng 25/4, Đoàn Đại...
Sáng 14/9, đồng chí Nguyễn Quang Dương, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Phó Trưởng ban Tổ chức Trung ương dự và chủ trì hội nghị trực tuyến góp ý vào dự thảo quy định về thẩm quyền, trách nhiệm của...
Sáng 16/4, Ban tổ chức Trung ương tổ chức hội nghị trực tuyến toàn quốc...
Trong khuôn khổ hội nghị Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh mở rộng sơ kết giữa...
Chiều 27/10, Ban Tổ chức Trung ương tổ chức Hội nghị trực tuyến góp ý Dự...